Fall shine lokacin girbin masara, gabaɗaya magana, lokacin da layin madara na kwaya na masarar ya ɓace, wani baƙar fata ya bayyana a gindin, kuma abin da ke cikin kwaya ya ragu zuwa wani matakin, ana iya ɗaukar masarar cikakke kuma a shirye. domin girbi. Masara da aka girbe a wannan lokacin ba kawai yawan amfanin ƙasa da inganci mai kyau ba, har ma yana da amfani ga adanawa da sarrafawa na gaba.
Masara ya shahara a matsayin ɗayan manyan hatsi. Koyaya, a lokaci guda, masara na iya ƙunsar wasu mycotoxins, gami da aflatoxin B1, vomitoxin da zearalenone, waɗanda ke da haɗari ga lafiyar ɗan adam da dabbobi, don haka yana buƙatar ingantattun hanyoyin gwaji da matakan sarrafawa don tabbatar da aminci da ingancin masara kayayyakinsa.
1. Aflatoxin B1 (AFB1)
Babban fasali: Aflatoxin wani nau'in mycotoxin ne na kowa, wanda aflatoxin B1 shine ɗayan mafi yaduwa, mai guba da ƙwayoyin cuta na mycotoxins. Yana da kwanciyar hankali na physicochemical kuma yana buƙatar isa babban zafin jiki na 269 ℃ don a lalata shi.
Hatsari: Mummunan guba na iya bayyana kamar zazzabi, amai, asarar ci, jaundice, da sauransu. Shan aflatoxin B1 na dogon lokaci yana da alaƙa da haɓakar cutar kansar hanta, musamman masu ciwon hanta sun fi saurin kamuwa da cutar kansa kuma suna haifar da ciwon hanta.
2. Vomitoxin (Deoxynivalenol, DON)
Babban fasali: Vomitoxin wani nau'in mycotoxin ne na kowa, abubuwan da ke cikin physicochemical sun tsaya tsayin daka, ko da a yanayin zafi mai girma na 120 ℃, kuma ba shi da sauƙi a halaka a ƙarƙashin yanayin acidic.
Hatsari: Guba ya fi bayyana a cikin tsarin narkewar abinci da alamun tsarin juyayi, kamar tashin zuciya, amai, ciwon kai, tashin hankali, ciwon ciki, gudawa, da sauransu, wasu kuma na iya bayyana rauni, rashin jin daɗi na gabaɗaya, ƙwanƙwasa, rashin ƙarfi taki da sauran alamomi kamar su. buguwa.
3. Zearalenone (ZEN)
Babban fasali: Zearalenone wani nau'i ne na marasa steroidal, mycotoxin tare da kaddarorin estrogenic, kaddarorinsa na physicochemical suna da ƙarfi, kuma gurɓacewarsa a cikin masara ya fi yawa.
Hatsari: Yawanci yana aiki ne akan tsarin haihuwa, kuma ya fi kula da dabbobi kamar shuka, kuma yana iya haifar da haifuwa da zubar da ciki. Ko da yake ba a sami rahotannin guba na ɗan adam ba, ana tunanin cewa cututtukan ɗan adam da ke da alaƙa da isrogen na iya zama alaƙa da gubar.
Shirin Gwajin Mycotoxin na Kwinbon a cikin Masara
- 1. Kit ɗin gwajin Elisa don Aflatoxin B1 (AFB1)
Saukewa: 2.5PB
Hankali: 0.1ppb
- 2. Kayan Gwajin Elisa don Vomitoxin (DON)
Saukewa: 100ppb
Hankali: 2ppb
- 3. Kit ɗin gwajin Elisa don Zearalenone (ZEN)
LOD: 20ppb
Hankali: 1ppb
- 1. Wurin Gwajin Sauri don Aflatoxin B1 (AFB1)
Saukewa: 5-100ppb
- 2. Saurin Gwaji don Vomitoxin (DON)
Saukewa: 500-5000ppb
- 3. Saurin Gwajin Gaggawa na Zearalenone (ZEN)
Saukewa: 50-1500ppb
Lokacin aikawa: Satumba-26-2024